Ma'aikatarda WHO na neman masu bada shawara don tallafawa FMoH a cikin aiwatar da aikin WHO na Muhimman Cututtukan da ba a yaɗawa (WHO PEN)
Ma'aikatarda WHO na neman masu bada shawara don tallafawa FMoH a cikin aiwatar da aikin WHO na Muhimman Cututtukan da ba a yaɗawa (WHO PEN)
Darasi : Babu daraja
Tsarin Yarjejeniya : Yarjejeniyar Sabis na Musamman (SSA)
Tsawon Kwangilar (Shekaru, Watanni, Kwanaki) : Watanni 3
Ayuba Posting: Satumba 8, 2021, 3:54:40 PM
Ranar Rufewa: Satumba 22, 2021, 10:59:00 PM
Wuri na Farko: Najeriya-Abuja
Ƙungiya: AF_NGA Nigeria
Jadawalin: Cikakken lokaci
MUHIMMIYAR SANARWA: Lura cewa ranar ƙarshe don karɓar aikace -aikacen da aka nuna a sama yana nuna saitunan tsarin na'urar ku.
MANUFOFIN SHIRIN
Nauyin cututtukan da ba a iya yadawa (NCDs) gami da cututtukan zuciya da jijiyoyin jini (CVD), ciwon sukari, ciwon daji, cututtukan numfashi na yau da kullun da lafiyar kwakwalwa suna wakiltar ɗaya daga cikin mafi girma da ƙalubalen kiwon lafiya da haɓaka na ƙarni na 21, musamman a cikin ƙasashe masu talauci. Ƙarfafa PHCs don haɓaka wayar da kan jama'a da haɓaka salon rayuwa mai lafiya, gano wuri da magani hanya ce mai inganci don rage tasirin NCDs.
Don wannan sakamako, WHO ta ƙaddamar da fakiti don mahimman NCDs- ƙaramin saiti na ayyukan NCDs don haɓaka ɗaukar nauyin kiwon lafiya na duniya da ƙarfafa daidaito da ingancin tsarin kiwon lafiya a cikin saitunan talauci.
Najeriya ta dace da ka'idojin PEN da kayan aiki kuma tana shirin aiwatar da wani mataki na mataki a cikin PHCs 12 a FCT farawa da hauhawar jini da ciwon sukari da ƙara ƙarin NCDs yayin da shirin ke balaga.
Manufar mai ba da shawara ta gida ita ce yin aiki tare da Ƙungiyar Ƙwararrun Jama'a (UHP) a ofishin WHO na Najeriya don tallafawa ƙarfin ginin cibiyoyin kiwon lafiya na farko (PHC) a Babban Birnin Tarayya (FCT) don dubawa da magance cututtukan da ba sa yaduwa ( NCD) ta amfani da Kunshin WHO don Muhimman NCDs (WHO PEN) wanda ake kira Nigeria PEN.
BAYANIN AIKI
Yi bita da ƙare ƙa'idodin PEN da kayan aikin.
An duba ka'idojin PEN na Najeriya, an kammala su, an buga su kuma an rarraba su ga PHC 12 da za su aiwatar da shirin
Horar da masu horaswa da rage horar da ma'aikatan kiwon lafiya a cikin PHC 12 da ƙididdige magunguna, kayayyaki da abubuwan amfani na tsawon watanni shida.
Manyan masu horaswa sun sami horo da duk manyan ma'aikatan kula da lafiya gami da jami'an M&E a cikin 12 PHCs da aka horar.
Ana buƙata, magunguna, kayayyaki da abubuwan amfani don PHC 12 na watanni 6 an ƙidaya, aka saya kuma aka isar da su ga PHCs.
Jagoranci, sa ido da takaddar aiwatar da aikin a cikin PHC guda 12.
Taimako na wata -wata da kulawa mai goyan baya zuwa 12
Rahoton ci gaban aikin kowane wata ta wurin kayan aiki da haɗe ta amfani da daidaitattun kayan aikin rahoto.
Rubuta mafi kyawun ayyuka da darussan da aka koya daga Najeriya PEN a cikin PHC 12 a FCT.
TAMBAYOYIN DA AKE BUKATA
Ilimi
Muhimmi: Digiri na jami'a a magani/lafiyar jama'a
Abin sha'awa: Digiri na biyu a cikin lafiyar jama'a.
Kwarewa
Muhimmi:
Ilimi da gogewa a cikin shirin lafiyar jama'a/shirye-shiryen cututtukan da ba a iya yadawa da fahimtar dabarun, manufofi, jagorori da dokoki
Ilimi da gogewa wajen bunƙasa littattafan horo ga sashen kiwon lafiya.
Kyawawa
Kwarewar aiki mai dacewa tare da WHO/wasu hukumomin Majalisar Dinkin Duniya/hukumomin ci gaban ƙasa
Ƙwarewar WHO
Haɗin kai
Mutuntawa da haɓaka bambancin mutum da al'adu
Sadarwa
Samar da sakamako
Amfani da Kwarewar Harshe
Muhimmi: Masanin ilimin Ingilishi
MANUFOFIN SHIRIN
Nauyin cututtukan da ba a iya yadawa (NCDs) gami da cututtukan zuciya da jijiyoyin jini (CVD), ciwon sukari, ciwon daji, cututtukan numfashi na yau da kullun da lafiyar kwakwalwa suna wakiltar ɗaya daga cikin mafi girma da ƙalubalen kiwon lafiya da haɓaka na ƙarni na 21, musamman a cikin ƙasashe masu talauci. Ƙarfafa PHCs don haɓaka wayar da kan jama'a da haɓaka salon rayuwa mai lafiya, gano wuri da magani hanya ce mai inganci don rage tasirin NCDs.
Don wannan sakamako, WHO ta ƙaddamar da fakiti don mahimman NCDs- ƙaramin saiti na ayyukan NCDs don haɓaka ɗaukar nauyin kiwon lafiya na duniya da ƙarfafa daidaito da ingancin tsarin kiwon lafiya a cikin saitunan talauci.
Najeriya ta dace da ka'idojin PEN da kayan aiki kuma tana shirin aiwatar da wani mataki na mataki a cikin PHCs 12 a FCT farawa da hauhawar jini da ciwon sukari da ƙara ƙarin NCDs yayin da shirin ke balaga.
Manufar mai ba da shawara ta gida ita ce yin aiki tare da Ƙungiyar Ƙwararrun Jama'a (UHP) a ofishin WHO na Najeriya don tallafawa ƙarfin ginin cibiyoyin kiwon lafiya na farko (PHC) a Babban Birnin Tarayya (FCT) don dubawa da magance cututtukan da ba sa yaduwa ( NCD) ta amfani da Kunshin WHO don Muhimman NCDs (WHO PEN) wanda ake kira Nigeria PEN.
BAYANIN AIKI
Yi bita da ƙare ƙa'idodin PEN da kayan aikin.
An duba ka'idojin PEN na Najeriya, an kammala su, an buga su kuma an rarraba su ga PHC 12 da za su aiwatar da shirin
Horar da masu horaswa da rage horar da ma'aikatan kiwon lafiya a cikin PHC 12 da ƙididdige magunguna, kayayyaki da abubuwan amfani na tsawon watanni shida.
Manyan masu horaswa sun sami horo da duk manyan ma'aikatan kula da lafiya gami da jami'an M&E a cikin 12 PHCs da aka horar.
Ana buƙata, magunguna, kayayyaki da abubuwan amfani don PHC 12 na watanni 6 an ƙidaya, aka saya kuma aka isar da su ga PHCs.
Jagoranci, sa ido da takaddar aiwatar da aikin a cikin PHC guda 12.
Taimako na wata -wata da kulawa mai goyan baya zuwa 12
Rahoton ci gaban aikin kowane wata ta wurin kayan aiki da haɗe ta amfani da daidaitattun kayan aikin rahoto.
Rubuta mafi kyawun ayyuka da darussan da aka koya daga Najeriya PEN a cikin PHC 12 a FCT.
TAMBAYOYIN DA AKE BUKATA
Ilimi
Muhimmi: Digiri na jami'a a magani/lafiyar jama'a
Abin sha'awa: Digiri na biyu a cikin lafiyar jama'a.
Kwarewa
Muhimmi:
Ilimi da gogewa a cikin shirin lafiyar jama'a/shirye-shiryen cututtukan da ba a iya yadawa da fahimtar dabarun, manufofi, jagorori da dokoki
Ilimi da gogewa wajen bunƙasa littattafan horo ga sashen kiwon lafiya.
Kyawawa
Kwarewar aiki mai dacewa tare da WHO/wasu hukumomin Majalisar Dinkin Duniya/hukumomin ci gaban ƙasa
Ƙwarewar WHO
Haɗin kai
Mutuntawa da haɓaka bambancin mutum da al'adu
Sadarwa
Samar da sakamako
Amfani da Kwarewar Harshe
Muhimmi: Masanin ilimin Ingilishi
0 Response to "Ma'aikatarda WHO na neman masu bada shawara don tallafawa FMoH a cikin aiwatar da aikin WHO na Muhimman Cututtukan da ba a yaɗawa (WHO PEN)"
Post a Comment