Wa Ya Kirkiri Facebook Kuma A Wace Shekara Aka Kirkireshi
Wa Ya Kirkiri Facebook Kuma A Wace Shekara Aka Kirkireshi
CIKAKKEN LABARI
Facebook , kamfanin Amurka yana ba da sabis na sadarwar zamantakewa ta yanar gizo . An kafa Facebook a 2004 taMark Zuckerberg , Eduardo Saverin,Dustin Moskovitz , daChris Hughes , dukkan su ɗalibai ne a Jami'ar Harvard . Facebook ya zama babbar hanyar sadarwar zamantakewa a duniya, tare da masu amfani da sama da biliyan ɗaya kamar na 2012, kuma kusan rabin adadin suna amfani da Facebook kowace rana. Hedikwatar kamfanin tana Menlo Park , California .
Samun shiga Facebook kyauta ne, kuma kamfanin yana samun mafi yawan kuɗaɗensa daga tallace -tallace a gidan yanar gizon . Sabbin masu amfani za su iya ƙirƙirar bayanan martaba, loda hotuna, shiga ƙungiyar da ta riga ta wanzu, da kuma fara sabbin ƙungiyoyi. Shafin yana da abubuwa da yawa, gami da Timeline, sarari akan kowane shafin mai amfani na kowane mai amfani inda masu amfani zasu iya sanya abun cikin su kuma abokai zasu iya aika saƙonni; Matsayi, wanda ke ba masu amfani damar faɗakar da abokai zuwa inda suke yanzu ko halin da suke ciki; da Ciyarwar Labarai, wanda ke sanar da masu amfani da canje -canje ga bayanan abokan su da matsayin su. Masu amfani za su iya hira da juna kuma su aika wa juna saƙonni na sirri. Masu amfani za su iya siginar yarda da abun ciki akan Facebook tare da maɓallin Like, fasalin da shima ya bayyana akan wasu rukunin yanar gizo da yawa.
Sha'awar Facebook ta samo asali ne daga haɗin gwiwar Zuckerberg tun daga farko cewa membobi su kasance masu gaskiya game da ko su wanene; An hana masu amfani da amfani da shaidar karya. Gudanarwar kamfanin ya yi iƙirarin cewa nuna gaskiya ya zama dole don ƙirƙirar alaƙar mutum, raba ra'ayoyi da bayanai, da haɓaka al'umma gaba ɗaya. Yana kuma lura cewa kasa-up, tsara-to-tsara connectivity tsakanin Facebook masu amfani da ke sa shi ya fi sauƙi ga harkokin kasuwanci to connect da kayayyakin da masu amfani da.
Kamfanin yana da tarihin farkon rikitarwa. Ya fara ne a Jami'ar Harvard a 2003 a matsayin Facemash, sabis na kan layi don ɗalibai don yin hukunci akan kyawun ɗaliban su. Saboda babban mai haɓaka, Zuckerberg, ya keta manufofin jami'a wajen samun albarkatu don sabis, an rufe shi bayan kwana biyu. Duk da kasancewar sa mai kama da kuzari, mutane 450 (wadanda suka yi zabe sau 22,000) sun yi tururuwa zuwa Facemash. Wannan nasarar ta sa Zuckerberg ya yi rijistar URL ɗin http://www.thefacebook.com a cikin Janairu 2004. Daga nan ya ƙirƙiri sabuwar hanyar sadarwar zamantakewa a wancan adireshin tare da abokan karatun saverin, Moskovitz, da Hughes.
Cibiyar sadarwar zamantakewa TheFacebook.com ta ƙaddamar a watan Fabrairu 2004. ɗaliban Harvard waɗanda suka yi rajista don hidimar za su iya sanya hotunan kansu da bayanan sirri game da rayuwarsu, kamar jadawalin ajinsu da kulab ɗin da suke ciki. Shaharar sa ta ƙaru, kuma ba da daɗewa ba aka bar ɗalibai daga wasu manyan makarantu, kamar su Yale da jami'o'in Stanford . Zuwa watan Yuni na 2004 fiye da ɗalibai 250,000 daga makarantu 34 suka yi rajista, kuma a wannan shekarar manyan kamfanoni kamar kamfanin katin ƙira na MasterCard sun fara biyan kuɗi don bayyanawa a shafin.
A watan Satumba na 2004 TheFacebook ya ƙara bango zuwa bayanin martaba na memba. Wannan fasalin da aka yi amfani da shi sosai ya bar abokai masu amfani su sanya bayanai a bangon su kuma ya zama muhimmin sashi a cikin yanayin zamantakewa na cibiyar sadarwa . A karshen 2004, TheFacebook ya kai masu amfani miliyan daya masu aiki. Koyaya, kamfanin har yanzu yana bin diddigin babbar hanyar sadarwar zamantakewa ta yanar gizo, Myspace , wacce ta yi alfahari da membobi miliyan biyar.
Shekarar 2005 ta zama muhimmiyar mahimmanci ga kamfanin. Ya zama Facebook kawai kuma ya gabatar da ra'ayin "yiwa mutane alama" a cikin hotunan da aka ɗora akan shafin. Tare da alamun, mutane sun bayyana kansu da wasu a cikin hotunan da wasu abokan Facebook za su iya gani. Facebook kuma ya ba masu amfani damar loda hotuna marasa iyaka. A cikin 2005 ɗaliban makarantar sakandare da ɗaliban jami'o'i a wajen Amurka an ba su izinin shiga aikin. Zuwa ƙarshen shekara yana da masu amfani miliyan shida a kowane wata.
A cikin 2006 Facebook ya buɗe membobinsa fiye da ɗalibai ga duk wanda ya haura shekaru 13. Kamar yadda Zuckerberg ya annabta, masu talla sun sami damar ƙirƙirar sabbin abokan hulɗa na abokan ciniki. Misali, a waccan shekarar, mai ƙera samfuran gida Procter & Gamble ya jawo hankalin mutane 14,000 zuwa ƙoƙarin talla ta hanyar “nuna kusanci” tare da samfarin haƙora. Irin wannan haɗin kai na masu amfani kai tsaye akan irin wannan babban matakin bai yiwu ba kafin Facebook, kuma ƙarin kamfanoni sun fara amfani da hanyar sadarwar zamantakewa don tallatawa da talla.
Sirri ya kasance matsala mai ci gaba ga Facebook. Ya fara zama babban lamari ga kamfanin a 2006, lokacin da ya gabatar da Feed News, wanda ya ƙunshi kowane canji da abokan mai amfani suka yi a shafukansu. Bayan korafi daga masu amfani, Facebook cikin hanzari ya aiwatar da kulawar sirri wanda masu amfani zasu iya sarrafa abin da ke cikin Ciyarwar Labarai. A 2007 Facebook ya ƙaddamar da sabis na ɗan gajeren lokaci da ake kiraBeacon wanda ke barin abokan membobin su ga waɗanne samfura suka saya daga kamfanoni masu halarta. Ya gaza saboda membobi suna jin cewa ya keta sirrin su. Lallai, binciken masu amfani a cikin 2010 ya sanya Facebook a cikin mafi ƙarancin kashi 5 na kamfanoni a gamsar da abokin ciniki galibi saboda damuwar sirri, kuma ana ci gaba da sukar kamfanin saboda rikitarwa na sarrafa sirrin mai amfani da sauye -sauyen da yake yi musu.
A shekara ta 2008 Facebook ya zarce Myspace a matsayin gidan yanar sadarwar da aka fi ziyarta. Tare da gabatar da Live Feed, kamfanin kuma ya ɗauki gasa mai ƙarfi a cikin shaharar Twitter , hanyar sadarwar zamantakewa wacce ke gudanar da ciyarwar kai tsaye na labarai-kamar posts daga membobin da mai amfani ke bi. Mai kama da ci gaban Twitter na saƙonnin mai amfani, Live Feed ya tura saƙonni daga abokai ta atomatik zuwa shafin memba. (Tun daga wannan lokacin aka sanya Ciyarwar Live cikin Ciyarwar Labarai.)
Facebook ya zama kayan aiki mai ƙarfi don motsi na siyasa, farawa daga zaɓen shugaban Amurka na 2008 , lokacin da aka kafa ƙungiyoyin Facebook sama da 1,000 don tallafawa ko ɗan takarar Democrat Barack Obama ko ɗan takarar Republican John McCain . A Kolombiya an yi amfani da sabis ɗin don tara ɗaruruwan dubunnan masu zanga -zangar adawa da tawayen 'yan tawaye na FARC . A Masar, masu fafutuka suna zanga -zangar gwamnatin Pres. Hosni Mubarak a lokacin tawayen 2011 ya kan shirya kansu ta hanyar kafa kungiyoyi a Facebook.
Facebook yana ƙarfafa masu haɓaka software na ɓangare na uku don amfani da sabis ɗin. A cikin 2006 ya fito da ƙirar aikace -aikacen aikace -aikacen sa (API) don masu shirye -shirye su iya rubuta software wanda membobin Facebook za su iya amfani da su kai tsaye ta hanyar sabis. Zuwa 2009 masu haɓakawa sun samar da kusan dala miliyan 500 na kudaden shiga don kansu ta hanyar Facebook. Kamfanin kuma yana samun kudaden shiga daga masu haɓakawa ta hanyar biyan kuɗi don samfuran kwalliya ko samfuran dijital da aka sayar ta aikace-aikacen ɓangare na uku. Ta hanyar biyan kuɗi na 2011 daga irin wannan kamfani,Zynga Inc., mai haɓaka wasan kan layi, ya ɗauki kashi 12 na kudaden shiga na kamfanin.
A watan Fabrairun 2012 Facebook ya yi rajista don zama kamfani na jama'a. Itstayin farko na jama'a (IPO) a watan Mayu ya tara dala biliyan 16, yana ba shi darajar kasuwa ta dala biliyan 102.4. Sabanin haka, IPO mafi girma na kamfanin Intanet har zuwa yau shine na kamfanin binciken injiniya na Google Inc. , wanda ya tara dala biliyan 1.9 lokacin da ya fito fili a 2004. A ƙarshen ranar farko ta cinikin hannun jarin, hannun Zuckerberg. an kiyasta sama da dala biliyan 19.
0 Response to "Wa Ya Kirkiri Facebook Kuma A Wace Shekara Aka Kirkireshi"
Post a Comment